Trang chủ Thảo Luận - Hỏi Đáp

Các thuật ngữ thường gặp khi tải phim Blu-ray

bởi Admin

03 October 2020

15257

2

Khi các bạn tải phim trên LinkNeverDie, các bạn chú ý vào tên của phim nhé. Toàn bộ các thông tin phim đều được viết ở trên đó. Ví dụ minh họa:

Về độ phân giải mình đã nói ở câu trước trong FAQs rồi nhé.

1. Thế REMUX là gì ? Tại sao không Up file ISO gốc ?

Remux không phải là can thiệp vào nguồn hình ảnh của phim đâu các bạn nhé. Các bạn xem Video bên dưới để hiểu rõ hơn.

2. Chuẩn mã hóa Video là gì ?

Về định nghĩa các bạn tự search thêm Google, mình sẽ không muốn dài dòng hay lan man chuyện định nghĩa. Mình chỉ muốn các bạn nắm sơ qua các thuật ngữ mà thôi.

Chuẩn các bạn hay thấy nhất là: AVC. HEVC là chuẩn mã hóa cho các phim 4K còn lại hầu như là AVC.

"Mình thấy trên internet có rất nhiều phim Bluray Remux nhưng dung lượng lại rất nhẹ, tại sao ?"

Khi các bạn hỏi những câu hỏi như vậy nghĩa là phim bạn đang thấy đó chính là phim đã bị nén X264. (Mình có đánh dấu trong hình là số 1 và 2). Nghĩa là phim đã bị nén rồi. Đã có sự can thiệp bởi phần mềm vào hình ảnh của phim => Phim đã mất đi chất lượng của hình ảnh gốc.

Như các bạn thấy ngay tại số 3. Bitrate đã giảm đi đáng kể. Phim này là phim Bom tấn. Bitrate gốc nó phải trên 20000 kbps cơ. Không thể giảm xuống còn 15000 như này được. Có 1 số phim nó giảm kinh khủng hơn như này nữa.

Các bạn nhìn thêm vào phần số 4. Các bạn thấy gì ? Cắt xén độ phân giải phim. Đúng không ? Full HD là 1920x1080 nhưng trên hình các bạn thấy gì ?

Tóm lại, đây là phim Bluray được cắt xén, có sự can thiệp bởi phần mềm, giảm chất lượng hình ảnh và âm thanh xuống để có dung lượng thấp, hay nói cách khác đã MẤT GỐC. Mình không bao giờ tải mấy phim như này về xem.

3. Chuẩn âm thanh

Về phần định nghĩa các bạn cũng search thêm trên google nhé, các chuẩn âm thanh thì các bạn thường thấy nhiều nhất là: DTS-HD MATrueHD.

DTS-HD MA thì dễ xem hơn, còn TrueHD thì ai xem trên Splash đều sẽ bị mất âm thanh hết nhé. Các bạn lưu ý điều đó.

4. Số kênh âm thanh vòm

Các bạn thường thấy đó là 2.0, 2.1, 5.1 và 7.1. Đây là số kênh âm thanh nhé các bạn. Ví dụ:

Phim 2.0 nó gồm 2 kênh. Kênh trái và kênh phải. Nghĩa phim chỉ phát ra âm thanh trái và phải thôi. Bạn chỉ cần có 2 loa là đủ. Phim 2.1 cũng vậy nhưng thêm 1 cái loa siêu trầm nữa.

Tương tự như vậy, 5.1 thì có 6 kênh. 5 loa xung quanh và 1 loa trầm. 7.1 thì có 8 kênh. 7 loa xung quanh và 1 loa trầm.

Về chi tiết hơn hay cách sắp xếp loa sao cho hợp lý thì khi các bạn mua loa họ sẽ hướng dẫn hoặc tìm hiểu thêm trên google. Có hết.

• Nhật Anh Thành viên bạc

Hỏi nhẹ là sẽ ra sao nếu như mình giả dụ xem 1 phim có âm thanh 7.1 trên 1 cái loa rẻ tiền Stereo 2.0 thì sao ạ? Và ngược lại là xem phim với âm thanh 2.0 trên loa 7.1?

• Admin Quản trị viên

@Nhật Anh thì âm thanh sẽ bé tý bạn nhé. Còn trường hợp ngược lại thì bình thường.

Chatbox